Thai Students in Paris นักเรียนไทย ปารีส Thai Students in Paris นักเรียนไทย ปารีส
Thai Students in Paris Webboard : นักเรียนไทยใน ปารีส

ช่วยเหลือช่วยเหลือ   ค้นหาค้นหา   รายชื่อสมาชิกรายชื่อสมาชิก   กลุ่มผู้ใช้กลุ่มผู้ใช้   สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register) 
 ข้อมูลส่วนตัว(Profile)ข้อมูลส่วนตัว(Profile)   เข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัวเข้าสู่ระบบเพื่อเช็คข้อความส่วนตัว   เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in) 

หัวข้อขาย หัวข้อให้ ชีวิตในปารีส
ส่งของกลับเมืองไทย
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป

สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thai Students in Paris นักเรียนไทย ปารีส -> ชีวิตใน Paris
อ่านหัวข้อก่อนหน้า :: อ่านหัวข้อถัดไป  
ผู้ตั้ง ข้อความ
ป๊อป
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jun 27, 2006 4:04 pm    เรื่อง: ส่งของกลับเมืองไทย ตอบโดยอ้างข้อความ

สวัสดีครับ,

ปีนี้ก็เหมือนกับทุกๆปี ที่มีเพื่อนๆที่เรียนจบ และก็จะต้องส่งข้าวของกลับไปเมืองไทย
เลยอยากรู้ว่ามีใครมีประสพการณ์ เคยส่งของกลับบ้าง ทางไหนกับบริษัทอะไร และมีคนอื่นที่ต้องการ
จะส่งกลับไหม ถ้าเป็นไปได้จะได้แลกเปลี่ยน ข้อมูลกัน หรือส่งพร้อมคนอื่นที่รู้จักพร้อมๆกัน อาจทำให้ราคาถูกลงมา

==================================================

ก่อนส่งก็คงจะต้องจัดของใส่กล่อง ส่วนพวกกล่องสามารถไปขอได้ตาม super market ครับแต่ต้องบอกเค้าล่วงหน้า และก็แล้วแต่ super market ด้วยอาจจะไม่ให้ก็ได้

ไม่อย่างนั้นสามารถหาซื้อกล่องหรือเครื่องไม้เครื่องมีอได้จาก BHV ในแผนก Déménagement

ที่อยู่และเวลาเปิด
http://www.bhv.fr/Rivoli_75004.450.0.html

==================================================

จากที่ไปหารายละเอียดราคาค่าส่งมา มีให้เลืิอกหลายแบบหลายราคาครับ

สำหรับการส่งกับไปรษณีย์

สิ่งแรกที่ควรจะรู้คือประเทศไทยอยู่ zone D (Asie)สำหรับการกำหนดราคาค่าส่งกับไปรษณีย์

ข้อควรระวัง : ควรเอาของใส่ถุงขยะพลาสติกก่อน เพราะการขนส่งทางเรือมีไอทะเลซึ่่งอาจทำให้ พวกหนังสือบวมได้

ส่งแบบประหยัด (ทางเรือ) Tarifs Colis Economique International
ระยะเวลาที่ใช้ในการส่ง : ยังไม่ทราบ ใครเคยส่งทางนี้วานบอกด้วยครับ

ราคาค่าส่ง :

*ยังไม่รวม TVA

ลิงค์ข้อมูลจาก
http://www.coliposte.fr/gp/services/convoyeurpage.jsp?iddoc=433&popup=popup

ส่งทาง Colissimo International
ระยะเวลาที่ใช้ในการส่ง : ยังไม่ทราบแต่เร็วกว่าทางเรือแน่นอน และสามารถติดตามเส้นทางของสิ่งของที่ส่งได้ผ่าน web site ใครเคยส่งทางนี้วานบอกด้วยครับ

ราคาค่าส่ง :

*ยังไม่รวม TVA

ลิงค์ข้อมูลจาก
http://www.coliposte.fr/gp/services/convoyeurpage.jsp?iddoc=432&popup=popup

ส่งเฉพาะหนังสือ Sacs de livres
ระยะเวลาที่ใช้ในการส่ง : ประมาณ 2 เดือน

ข้อควรระวัง : ใส่แยกเป็นกล่อง กล่องละ ไม่เกิน 5 kg และควรจะโทรไปถาม Poste ที่จะนำหนังสือไปส่งให้แน่ใจก่อน ว่าเค้ามี Sacs de livres ไหม

ราคาค่าส่ง (ถูกมาก):

6 kg = 12.80 €
7 kg = 14.93 €
8 kg = 17.06 €
9 kg = 19.19 €
10 kg = 21.32 €
11 kg = 23.45 €
12 kg = 25.58 €
13 kg = 27.71 €
14 kg = 29.84 €
15 kg = 31.97 €
16 kg = 34.10 €
17 kg = 36.23 €
18 kg = 38.36 €
19 kg = 40.49 €
20 kg = 42.62 €
21 kg = 44.75 €
22 kg = 46.88 €
23 kg = 49.01 €
24 kg = 51.14 €
25 kg = 53.27 €

* + recommandation | AR : ถ้าต้องการ

ข้อมูลจาก :
LA POSTE "Paris Denfert-Rochereau"
15 bis, av du Générale Leclerc 75675 PARIS CEDEX 14
Tél : 01 42 18 52 10

สำหรับการส่งกับบริษัทิ

Livraison des colis chez : F.B.E (Fret Bagages Express)
บริษัทนี้ทำร่วมกับการบินไทย THAI AIRWAYS

จากการคุยทางโทรศัพท์กับแผนกในฝรั่งเ๋ศส กับคนฝรั่งเ๋ศสบริษัทิน่าเชื่อถือมากได้ข้อมูลครบถ้วน และพร้อมที่จะให้คำปรึกษาและรายละเอียดในการส่งของกลับเมืองไทย (ประทับใจ)
บริษัทิยอมรับว่า มีการเรียกเก็บเงินเพิ่มเติมเองจากคนไทย ตอนนำเอาสินค้าออกจากสนามบินดอนเมือง บริษัทิไม่เห็นด้วยและพยายามแก้ไขโดยการออกใบรับรองให้ไปรับของโดยไม่ต้องเสียค่าของใดๆเพิ่มเติม

จากที่โทรไปคุยกับทางเมืองไทยแล้ว เหมือนกับเป็นเรื่องธรรมดาที่จะเก็บ ค่านำของที่ส่งออกมาให้ โดยเรียกว่าค่าชิปปิ้ง (shipping)ไ้ม่ได้ถามว่าราคาเท่าไร (ส่วนตัวอยากให้นิสัยคนไทยใน ด้านนี้หมดไปซักที เรื่องค่าน้ำชากาแฟเพิ่มเติม Confused)

ข้อควรระวัง : ถ้ามีของต้องแจ้งจ่ายภา๋ษี อย่างเช่นเครื่องใช้ไฟฟ้าใหม่ๆ... ถ้าเป็นของที่ใช้งานแล้ว ของส่วนตัวที่ใช้เกิน 6 เดือนก็ไม่ต้องแจ้ง ดีสุดคือส่งแค่ข้าวของส่วนตัวที่ใช้แล้ว จะได้แน่ใจว่าไม่ต้องเสียค่าตรวจเำพิ่มเติิมกับด่าน โดยเฉพาะกับทางเมืองไทย และพอของไปถึงให้ไปรับเลย

ควรจะแยกของใส่กล่องขนาดมาตรฐานไม่ควรใส่กล่องใบใหญ่มากๆ ส่วนน้ำหนักเท่าไรก็ได้ เจ้าหน้าที่ของบริษัทิกล่าวว่า อย่าให้หนักขนาดใส่ก้อนหินก็พอ Very Happy

ไม่จำเป็นที่ผู้ส่งจะต้องไปรับของด้วยตัวเองที่สนามบิน ดอนเมือง แต่ต้องแจ้งชื่อผู้ที่จะไปรับของตอนนำของไปส่ง

ระยะเวลาที่ใช้ในการส่ง : 4 วัน
เอาของไปส่งที่่สนามบิน CDG
รับของที่สนามบินดอนเมือง

รายละเอียดและราคา

Livraison des colis chez : F.B.E (Fret Bagages Express)
Zone de Fret 5 / Bâtiment France-Handling N°3203
BP 19361 – rue du Pavé
95706 Roissy CDG Fret –
Du lundi au vendredi de 9h00 à 17h30

Tel : 01 48 16 44 90
Fax : 01 38 16 48 33

TARIF FRET AERIEN BANGKOK-BKK

Minimum de perception (1 à 40 Kg) : 267 € (forfait) Taxes comprises

De 41 à 100 Kg :
2.00 € / Kg + 182 € (forfait par expédition)
+0.50 € par k (taxe MYC – Surtaxe fuel)
+0.15 € par k (taxe IRC) avec un minimum de 6 €

De 101 à 1000 Kg : 1.35 € / Kg + 171 € (taxes LTA + Fob)
+ 0.083 € par k avec un minimum de 12.00 € (taxe sûreté)
+ 0.50 € par k (taxe MYC – Surtaxe fuel)
+ 0.15 € par k (taxe IRC) avec un minimum de 6 €

Pas de TVA (19.60%) à l’export
*26 € supplémentaire par douane.

Joindre Facture fournisseur et/ou une liste détaillée concernant des effets personnels pour le douane.

Règlement espèces ou CB, par chèque nous informons notre clientèle que nous attendons l’encaissement avant de faire partir les marchandises

ยกตัวอย่างส่งของน้ำหนัก 120 Kg กับบริษัทินี้

1.37 x 120 = 164.4
+ 171€ (taxes LTA + Fob) = 335.4

0.083 € par kilo (taxe surete) = 120 x 0.083 = 9.96 ต่ำสุดต้อง 12 €
0.50 € par kilo (taxe MYC) = 120 x 0.50 = 60 €
0.15 € par kilo (taxe IRC) = 120 x 0.15 = 18 €

+335.4 + ( 12+60+18 ) = 425.4 €

อีกหนึ่ง บริษัทที่มีผู้อื่นได้ลองทำการส่งดูครับ

S.T.P.I.
82, rue de Roissy
93290 Tremblay en France

Tel. 01.48.61.77.00
Fax. 01.48.61.77.11
web: http://www.stpi.fr
mail: stpi@stpi.fr

อ้างอิงจาก:
OTC 2007
totoenbato : ขอเพิ่มบริษัทที่ส่งทางเครื่องบิน และ ทำงานกับการบินไทยให้อีกอันครับ
เท่าที่ผมสอบถามราคาดูเปรียบเทียบกับ F.B.E. ราคาต่อกิโล ของ STPI ถูกกว่าของ F.B.E. อยู่พอสมควรครับ (อยู่ที่ประมาณ 0.90 € / kg ผมไม่ได้ถามรายละเอียดตาม tranche แต่ ราคา รวมภาษ๊ และรวมทุกอย่างแล้ว 150 kg = 336 € / 200 kg = 487 € ...ถ้าหากต้องการให้เค้ามารับของที่บ้านก็เพิ่มอีกประมาณ 60 € ครับ )

OTC 2009
คุณอ้อม : เพิ่งส่งกับ S.T.P.I. ของ 185 กิโลกรัม ค่าส่ง 575 ยูโร ค่ะ ให้มารับของหน้าบ้าน

Sevenseasworldwide

https://www.sevenseasworldwide.com/

สามารถทำการส่งติดต่อผ่านทางเวป Interface ได้เลยครับ

packlink

http://www.packlink.fr/fr/

ขอขอบคุณเพื่อนๆทุกคนสำหรับข้อมูล ยังไงใครพอรู้รายละเอียดเพิ่มเติมยังไงฝาก หรือส่งทางอื่นยังไง ฝากแบ่งปันข้อมูลด้วยนะครับ Smile
ขึ้นไปข้างบน
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jun 27, 2006 5:23 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

เคยส่งแบบที่พี่ป๊อบพูดถึงนี่แหละค่ะ กิโลละสองยูโรกว่าๆ ใช้เวลาสองเดือนนืดๆก็ถึงหน้าประตูบ้านที่เมืองไทยค่ะ ข้อแม้ของการส่งคือต้องแพคใส่กล่องเขียนชื่อที่อยู่ให้ชัดเจนกล่องละไม่เกินห้ากิโล และก็ส่งได้เฉพาะหนังสือค่ะ
fon on the rock
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jun 27, 2006 5:24 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

แหะๆ ลืมลงชื่อ ที่ตอบเมื่อกี้ฝนเองเจ้าค่ะ
ป๊อป
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Tue Jun 27, 2006 6:39 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมครับ Smile
ป๊อป
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Fri Jun 30, 2006 12:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ใครมีข้อมูลเพิ่มเติมฝากบอกกันด้วยนะครับ
อุ้ม
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sun Sep 10, 2006 7:48 am    เรื่อง: ส่งหนังสือ ตอบโดยอ้างข้อความ

Very Happy

เข้ามาบอกเล่าเรื่องราวการส่งหนังสือกลับบ้านค่ะ
ก็คล้ายๆกะที่พี่ป๊อบบอกไว้นะคะ
ค่าส่งเฉลี่ยแล้วกิโลกรัมละประมาณสองยูโร
ส่งกี่กล่องก็ได้ ในที่หมายเดียวกัน
คิดน้ำหนักสูงสุดที่ห้าสิบกิโล
ก็คือว่า ถ้าหนังสือเราหนักแปดสิบกิโล
เจ้าหน้าที่ก็จะแยกบิลเป็นสองใบค่ะ
เวลาที่ใช้ในการส่งก็ประมาณหนึ่งสัปดาห์
ช้าสุดที่อุ้มเคยรอมานี่ก็สองสัปดาห์

เค้าระบุในใบส่งว่า economique maritime ก็จริงนะคะ
แต่เข้าใจว่าไม่ได้ส่งทางเรือ
เพราะมันก็มาถึงไวอยู่นะ
ป๊อป
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sun Sep 10, 2006 5:58 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณมากๆเจ้าสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะ้ จ๊าวเจียงใหม่ ปิกบ้านเฮาไปแล้ว ขอให้มีความสุขมากๆนะครับ

โชคดี Laughing
torn.
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Nov 22, 2006 7:05 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
Razz
euay
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Thu Sep 06, 2007 1:18 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ส่งของกลับกับ air cargo ของสายการบินก็ราคาไม่แพงมากแล้วแต่สายการบิน ต้องลองเช็คราคาเอา อย่าง etihad airways ส่ง 15-20kgs ราคา 135-150 euros ส่ง qatar airways 20kgs 196 euros รวมทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว

ไครมีข้อมูลเพิ่มเติมช่วยบอกด้วยเพราะตอนนี้ต้องการจะส่งของกลับกรุงเทพเหมือนกันจ๊ะ[/i]
la jolie parisienne
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Sep 08, 2007 4:19 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

.

ถามนิด

พอมีท่านไหนทราบ การส่งหนังสือไปเยอรมันไหม

คงย้ายไปเยอรมันปีหน้า

ราคาส่งหนังสือเดียวกับส่งกลับเมืองไทยไหม

ขอบคุณล่วงหน้า

.
Pop
Administrateur

เข้าร่วม: 03 Jan 2005
ตอบ: 478

ตอบตอบเมื่อ: Sun Sep 09, 2007 1:05 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

พี่โซลี่้มี หนังสือ จะส่งกี่ กก ครับ ?

มันมีส่งทาง Colissimo ก็ได้นะครับ ชัวร์และรวดเร็ว ติดตามเส้นทางของพัสดุผ่าน เวปได้ แต่ราคาอาจจะแพงนิดหน่อย

20 Kg > 56 €

ดูรายละเอียดได้ที่นี้ครับ

ดูราคาได้ Zone A ในแถบยุโรปครับ

http://www.ha-boutique.com/images/colissimo_tarif_2006_04_01_v4.pdf
ดูข้อมูลส่วนตัว ส่งข้อความส่วนตัว ส่ง Email ชมเว็บส่วนตัว
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Sat Sep 15, 2007 7:49 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

.

Pop พิมพ์ว่า:
พี่โซลี่้มี หนังสือ จะส่งกี่ กก ครับ ?

มันมีส่งทาง Colissimo ก็ได้นะครับ ชัวร์และรวดเร็ว ติดตามเส้นทางของพัสดุผ่าน เวปได้ แต่ราคาอาจจะแพงนิดหน่อย

20 Kg > 56 €

ดูรายละเอียดได้ที่นี้ครับ

ดูราคาได้ Zone A ในแถบยุโรปครับ

http://www.ha-boutique.com/images/colissimo_tarif_2006_04_01_v4.pdf

ความแก่มีจริง Embarassed

ถามแล้วลืมว่าถามไว้ ไม่ได้เข้ามาอ่าน Embarassed

ขอบคุณน้อง Pop นิคิ Wink

.
totoenbato
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Oct 10, 2007 4:26 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ขอเพิ่มบริษัทที่ส่งทางเครื่องบิน และ ทำงานกับการบินไทยให้อีกอันครับ

S.T.P.I.
82, rue de Roissy
93290 Tremblay en France
tel. 01.48.61.77.00
Fax. 01.48.61.77.11
web: www.stpi.fr
mail: stpi@stpi.fr

เท่าที่ผมสอบถามราคาดูเปรียบเทียบกับ F.B.E. ราคาต่อกิโล ของ STPI ถูกกว่าของ F.B.E. อยู่พอสมควรครับ (อยู่ที่ประมาณ 0.90 € / kg ผมไม่ได้ถามรายละเอียดตาม tranche แต่ ราคา รวมภาษ๊ และรวมทุกอย่างแล้ว 150 kg = 336 € / 200 kg = 487 € ...ถ้าหากต้องการให้เค้ามารับของที่บ้านก็เพิ่มอีกประมาณ 60 € ครับ )
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Oct 10, 2007 6:27 pm    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

.

คุณ totoenbato รบกวนถามนิด

แบบว่าขี้เกียจอ่านใน link Embarassed

บริษัทที่แนะนำอะ

รับส่งไปเยอรมันหรือเปล่า

(กะจะส่ง textbook ไป อาจมากกว่า 50 kg เพราะหลายสิบเล่มอยู่)

รบกวนแนะนำหน่อย Wink เห็นราคาถูกกว่าอะ Very Happy

ขอบคุณล่วงหน้า

.
simsim
ผู้เยี่ยมชม

ตอบตอบเมื่อ: Wed Jun 11, 2008 9:54 am    เรื่อง: ตอบโดยอ้างข้อความ

ไปถามเรื่องการส่งหนังสือ กับ la poste มาแล้วสองที่ใน bretagne ไม่มีที่ไหนรู้เรื่องเลยนะคะ
มีที่นึงบอกว่า ส่งได้ครั้งละห้ากิโล ราคาสิบสามยูโร ถ้าส่งเกินก็คิดอีกห้ากิโล อีกสิบสามยูโร

ลองหาทางเวบไซต์ของ la poste เอง เรื่องการส่งหนังสือ อย่างที่ว่ามันสำหรับ entreprise ไม่ทราบว่าพวกพี่ทำยังไงคะถึงจะไปส่งได้อ่ะค่ะ เพราะเราถือว่าเป็น particulier
ควรจะบอกเค้าว่ายังไงคะถึงจะส่งไปได้อ่ะค่ะ

เวบไซต์เกี่ยวกับส่งหนังสือนะคะ
http://www.laposte.fr/courrierinternational/index.php?id=173&pdt_id=

ขอบคุณมากค่ะ
แสดงเฉพาะข้อความที่ตอบในระยะเวลา:   
สร้างหัวข้อใหม่   ตอบ    Thai Students in Paris นักเรียนไทย ปารีส -> ชีวิตใน Paris ปรับเวลา GMT
ไปที่หน้า 1, 2  ถัดไป
หน้า 1 จาก 2

ไปที่:  
คุณสามารถสร้างหัวข้อใหม่ได้
คุณสามารถพิมพ์ตอบได้
คุณไม่สามารถแก้ไขข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลบข้อความของคุณ
คุณไม่สามารถลงคะแนน